Thuốc kháng viêm Ibuprofen: công dụng, liều dùng và lưu ý

Thuốc Ibuprofen là thuốc tân dược được sử dụng khá phổ biến để giảm đau lưng, nhức xương khớp. Tuy nhiên, không phải ai cũng hiểu rõ về loại thuốc này cũng như công dụng, cách dùng, những lưu ý khi sử dụng. Vậy nên, trong bài viết hôm nay chúng tôi sẽ cung cấp cho bạn đầy đủ thông tin về loại thuốc này.

Ibuprofen là thuốc gì?

Thuốc Ibuprofen là thuốc tân dược thuộc nhóm thuốc kháng viêm, giảm đau không steroid (NSAIDs). Thuốc được bào chế dạng viên nén, viên bao phim, bao đường hoặc viên nang chứa hoạt chất Ibuprofen hàm lượng 200mg. Ngoài ra, để thuận tiện cho việc sử dụng và tùy vào mục đích điều trị, thuốc Ibuprofen còn có thêm dạng gel, kem và dạng xịt để bạn thoa lên da.

Cơ chế hoạt động của thuốc là ức chế cyclooxygenase (COX), ngăn chặn sự hình thành của các chất trung gian hóa học gây đau, viêm, sốt. Ibuprofen là thuốc ức chế cả 2 loại cyclooxygenase, COX-1, COX-2. Thế nên thuốc Ibuprofen thường được kê để giảm đau cho một số trường hợp như  đau lưng, đau bụng kinh, đau do viêm khớp, đau răng hoặc hỗ trợ điều trị viêm căng cơ, viêm bong gân kèm sốt.

Ibuprofen là thuốc chống viêm, giảm đau  không steroid (NSAIDs)

Ibuprofen là thuốc chống viêm, giảm đau  không steroid (NSAIDs)

Công dụng

Cũng giống như các thuốc chống viêm không steroid khác, thuốc Ibuprofen có tác dụng giảm đau, hạ sốt, chống viêm, chống ngưng kết tiểu cầu,...

Tác dụng giảm đau

Thuốc Ibuprofen có tác dụng giảm các cơn đau trung bình và nhẹ như đau lưng, đau cột sống cổ, vai gáy, đau bụng, nhức đầu, viêm khớp dạng thấp.

Có thể dùng Ibuprofen để giảm bớt liều của thuốc giảm đau gây nghiện, dùng sau đại phẫu thuật.

Tác dụng hạ sốt

Thuốc kháng viêm Ibuprofen có tác dụng làm hạ thân nhiệt đối với người đang bị sốt, hoàn toàn không làm hạ thân nhiệt ở người cơ thể bình thường.

Thuốc có tác dụng hạ sốt trong một số trường hợp như: Cảm cúm, cảm lạnh, nhiễm khuẩn,… Đặc biệt, tác dụng hạ sốt của thuốc chống viêm ibuprofen kéo dài hơn so với thuốc paracetamol.

Tác dụng chống viêm

Cơ chế hoạt động của thuốc chống viêm không steroid sẽ bao gồm cả ibuprofen ức chế men COX từ đó ức chế sinh tổng hợp PG đây là các chất trung gian hóa học gây phản ứng viêm. Đặc biệt, khi sử dụng liều cao, thuốc có tác dụng chống viêm trên hầu hết các nguyên nhân gây viêm. Do vậy, thuốc này thường được bác sĩ chỉ định sử dụng trong một số trường hợp như: Viêm khớp, thoát vị đĩa đệm, thoái hóa cột sống, đau gout,...

Thuốc Ibuprofen giúp hạ thân nhiệt khi sốt và hiệu quả kéo dài hơn paracetamol

Thuốc Ibuprofen giúp hạ thân nhiệt khi sốt và hiệu quả kéo dài hơn paracetamol

Tác dụng chống ngưng kết tiểu cầu

Thuốc Ibuprofen cũng có tác dụng chống ngưng kết tiểu cầu nhưng ít khi được sử dụng đối với trường hợp này.

Hướng dẫn sử dụng

Tùy theo độ tuổi và diễn biến của bệnh trong từng trường hợp, mà liều lượng dùng cũng khác nhau. Dưới đây là thông tin cụ thể về liều lượng dùng cùng cách sử dụng mà bạn cần lưu tâm:

Liều dùng đối với trẻ em:

  • Hạ sốt đối với trẻ em trên 6 tháng - 12 tuổi: Chỉ sử dụng thuốc khi trẻ khi thân nhiệt < 39,2 độ C,  liều dùng là 5mg/kg cân nặng và mỗi lần uống cách nhau từ  6 - 8h. Nếu sau 6 - 8h uống trẻ lại bị sốt >=39,2 độ C thì có thể tăng liều lên 10mg/kg. Tuyệt đối không sử dụng thuốc khi trẻ bị sốt do nguyên nhân sốt xuất huyết.
  • Để giảm đau: Liều từ 4-10mg/kg cân nặng, mỗi lần uống cách nhau từ 6 - 8h. Liều tối đa mỗi ngày không vượt quá 40 mg/kg cân nặng.
  • Điều trị viêm khớp cho trẻ từ 6 tháng đến 12 tuổi:  Chỉ dùng từ 30-40mg/kg/ ngày chia nhỏ thành nhiều lần uống và có thể tăng liều nếu bị viêm nặng, hoặc có thể giảm liều nếu bị nhẹ, ít đau.
  • Không sử dụng thuốc Ibuprofen cho trẻ dưới 7kg và không dùng quá 500mg đối với trẻ nặng dưới 30kg.

Liều dùng đối với người lớn:

  • Hạ sốt hoặc giảm đau (đau bụng kinh, đau lưng): Uống 200-400mg/lần và mỗi lần cách nhau từ 4-6h khi bị sốt trên 38,5 độ C.
  • Tác dụng chống viêm: Uống 400mg-800mg/lần, mỗi lần uống cách nhau từ 6 - 8h.

Liều dùng ở trên chỉ mang tính chất tham khảo, người bệnh không tự ý sử dụng thuốc hoặc tăng giảm liều lượng, tránh những hệ quả không mong muốn có thể xảy ra.

Thuốc Ibuprofen được chỉ định dùng trong các trường hợp đau do thoái hóa cột sống, thoát vị đĩa đệm

Thuốc Ibuprofen được chỉ định dùng trong các trường hợp đau do thoái hóa cột sống, thoát vị đĩa đệm

Lưu ý khi dùng

Khi sử dụng thuốc chống viêm Ibuprofen bạn cần lưu ý một số điều sau:

  • Chỉ dùng Ibuprofen khi có chỉ định của bác sĩ và tuân thủ theo đúng liều lượng được kê.

  • Cung cấp cho bác sĩ đầy đủ thông tin các loại thuốc mà bạn đang sử dụng, tiền sử dị ứng, tiền sử bệnh tật.

  • Chỉ uống thuốc sau khi đã ăn no.

  • Không nên nằm hoặc vận động mạnh ngay sau khi mới uống thuốc.

  • Thông báo cho bác sĩ mọi dấu hiệu bất thường khi dùng thuốc.

  • Tuyệt đối không được dùng cùng với thuốc khác của nhóm NSAIDs.

  • Nếu bạn đang mắc Covid - 19 tuyệt đối không sử dụng Ibuprofen để hạ sốt. Thay vào đó hãy sử dụng thuốc paracetamol để hạ sốt.

  • Không sử dụng thuốc Ibuprofen liên tục trên 10 ngày trong bất kỳ trường hợp nào.

Xử lý khi quên 1 liều

Nếu bạn quên uống một liều hãy bổ sung càng sớm càng tốt. Tuy nhiên, nếu bạn phát hiện quên liều uống trước đó gần thời gian uống với liều kế tiếp, bạn có thể bỏ  qua liều đã quên và dùng liều kế tiếp vào thời gian đã quy định. Tuyệt đối không được sử dụng liều lượng gấp đôi so với đơn đã chỉ định.

Xử lý khi dùng quá liều

Nếu vô tình uống quá liều mà chưa có bất kỳ triệu chứng nào thì bạn cần kích thích nôn bằng cách móc họng hoặc uống nhiều nước để thận đào thải lượng thuốc dư ra bên ngoài. Tuy nhiên, nếu uống quá liều mà xuất hiện một số triệu chứng như đau bụng, buồn nôn, buồn ngủ, đau đầu, xuất hiện cơn co cứng, co giật, hạ đường huyết, thở nhanh, tim đập nhanh, rung nhĩ,..., thì bạn nên liên hệ ngay cơ sở y tế khám gần nhất đề được xử lý nhanh chóng.

Thuốc Ibuprofen được dùng rộng rãi trong điều trị các cơn đau như đau bụng kinh

Thuốc Ibuprofen được dùng rộng rãi trong điều trị các cơn đau như đau bụng kinh, đau thoái hóa cột sống, đau thoát vị đĩa đệm

Cách bảo quản đúng

Theo khuyến cáo trên bao bì từ nhà sản xuất, thuốc phải được bảo quản trong môi trường khô ráo, thoáng mát và tránh nắng trực tiếp chiếu vào. Nhiệt độ bảo quản  lý tưởng trong khoảng 25 độ C.

Trường hợp không nên dùng Ibuprofen

Thuốc Ibuprofen chống chỉ định cho một số trường hợp như:

  • Trẻ em dưới 7kg hoặc dưới 6 tháng tuổi.

  • Người mẫn cảm với thành phần Ibuprofen, aspirin hoặc với các thuốc chống viêm không steroid.

  • Người già mắc các bệnh mạn tính như đái tháo đường, loãng xương, huyết áp, suy tim, viêm não,...

  • Người bị viêm loét dạ dày tá tràng, suy gan, suy thận, sốt xuất huyết.

  • Người đang được điều trị bằng thuốc chống đông máu coumarin.

  • Phụ nữ có thai 3 tháng cuối và đang cho con bú phải thận trọng khi sử dụng.

Tác dụng phụ có thể gặp

Thuốc Ibuprofen có một số tác dụng phụ không mong muốn như:

  • Đối với đường tiêu hóa: Thuốc làm giảm bài tiết chất nhầy bảo vệ niêm mạc dạ dày, nên có thể gây ra viêm dạ dày-tá tràng, đầy hơi,..

  • Đối với thận: Chức năng thận bị rối loạn, đi tiểu khó, đi tiểu ít,….

  • Dị ứng: Mặt phù, phát ban ở da, khó thở, đau ngực,...

  • Suy giảm thị lực, thường xuyên bị hoa mắt, mờ mắt.

  • Có thể dẫn tới xuất huyết, chảy máu dưới da.

  • Một số tác dụng phụ khác: Chóng mặt, ù tai, buồn nôn, vàng da, đau đầu,....

Tương tác thuốc khi dùng Ibuprofen

Trong quá trình sử dụng thuốc, một số tương tác ghi nhận được khi dùng chung thuốc giảm đau Ibuprofen với thuốc khác đó là:

  • Dùng chung với warfarin hoặc aspirin sẽ làm tăng tác dụng chống đông và gây xuất huyết dạ dày.

  • Tăng nguy cơ bị loét dạ dày khi dùng cùng corticoid.

  • Tăng độc tính của methotrexat khi dùng cùng.

  • Dùng chung với Furosemid làm giảm tác dụng bài xuất natri ra ngoài.

  • Sử dụng đồng thời với Tacrolimus tăng thêm độc tính cho thận.

  • Làm tăng nồng độ Digoxin trong huyết tương khi dùng cùng và dẫn đến ngộ độc.

Lưu ý về đối tượng sử dụng thuốc Ibuprofen

Thuốc kháng viêm, giảm đau Ibuprofen được khuyến cáo dùng cho rất nhiều đối tượng. Tuy nhiên, khi sử dụng cho mẹ bầu mang thai ba tháng cuối và mẹ đang cho con bú cần hết sức thận trọng. Bởi:

  • Thuốc Ibuprofen có thể ức chế các co bóp tử cung, khiến cổ tử cung khó mở và cản trở quá trình sinh thường.

  • Ngoài ra thuốc cũng có thể làm gia tăng áp lực cho phổi, dẫn đến tình trạng suy hô hấp nặng ở trẻ sơ sinh do ống động mạch trong tử cung đóng sớm.

  • Tăng nguy cơ cạn ối hoặc thiếu nước ối ở mẹ bầu và vô niệu ở trẻ sơ sinh.

  • Không nên dùng Ibuprofen trong thời gian cho con bú vì có thể thuốc sẽ làm tăng nguy cơ ức chế prostaglandin tiềm tàng ở trẻ sơ sinh.

Thuốc Ibuprofen vẫn có một số tác dụng phụ và chỉ giúp giảm đau nhức tạm thời. Vậy nên, việc sử dụng sản phẩm có tác dụng tương tự nhưng có nguồn gốc từ tự nhiên an toàn như dầu vẹm xanh ngày càng được người dùng quan tâm và lựa chọn.

Các nghiên cứu khoa học trong và ngoài nước đều chỉ ra rằng, trong vẹm xanh có nhiều thành phần dinh dưỡng với hàm lượng cao như vitamin, và khoáng chất (canxi, kẽm, sắt, glycosaminoglycans, protein, enzyme,…) rất hữu ích dành cho những người bị viêm khớp, thoái hóa khớp, thoát vị đĩa đệm, thoái hóa cột sống,...

Công dụng chính của dầu vẹm xanh đó là:

+ Trong dầu vẹm xanh có chất chống viêm, giảm đau tự nhiên an toàn, không tác dụng phụ.

+ Bổ sung các dưỡng chất cần thiết cho xương khớp, cột sống giúp các chấn thương được phục hồi nhanh hơn, làm chậm quá trình thoái hóa.

Dầu vẹm xanh có chứa chất chống viêm tự nhiên giúp giảm đau lưng hiệu quả

Dầu vẹm xanh có chứa chất chống viêm tự nhiên giúp giảm đau lưng hiệu quả

Tạm kết: Thuốc Ibuprofen không chỉ giúp giảm đau, hạ sốt mà còn có tác dụng chống viêm. Tuy nhiên, hiệu quả và những tác dụng phụ của thuốc ở mỗi người là khác nhau. Do vậy, chỉ sử dụng thuốc này khi có sự hướng dẫn của bác sĩ điều trị và nếu trong quá trình sử dụng thuốc có xảy bất kỳ tác dụng phụ nào hãy liên hệ ngay với bác sĩ để được hỗ trợ kịp thời. Đừng quên theo dõi ngay trang web của chúng tôi để cập nhật thêm nhiều kiến thức hữu ích khác.